Nunglub : บอร์ดเป็นกันเองของคนเฝ้าจอ
ช่วยกันสมัครด้วยนะครับ!
Nunglub : บอร์ดเป็นกันเองของคนเฝ้าจอ
ช่วยกันสมัครด้วยนะครับ!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
annnutie
Administrator
Administrator
annnutie

Female
บ้านช่อง : B k k,
อาชีพ : Reader
โปรดปราน : Dogs and Gold fish
งานอดิเรก : นั่งเล่นคอม เล่นเกมส์

วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator   วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator EmptyMarch 18th 2009, 3:39 pm

วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator

วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Untitled-2

มาเริ่มกันเลยครับ กับการทำ เงาคลื่นน้ำ บน illus
๑. เราเปิดพื้นที่งานมาก่อนเลยครับ โดยกด Ctrl + N หรือ File > New เมื่อได้แล้วก็กำหนด พื้นที่งานได้ครับ
๒. เมื่อกำหนดเสร็จก็มาถึงขั้นตอนการทำครับ คือเรา เลือกเครื่องมีที่ชื่อว่า Rectangle Tool (M) ปุ๋มลัดคือในวงเล็บครับ
หรือในรูปนี้ครับ

วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Rectangle-tool

๓. ทำก็ทำการลากให้ทำรูปสีเหลี่ยมตามใจเราครับ
วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Simple

๔. เราก็ทำการก็อปปี้ โดยการกด Ctrl + C แล้วกด Ctrl + F ครับเพื่อให้งานที่ ก็อปปี้นั้น อยู่บนงานอีกชี้น
๕. เราต้อง ใช้เครื่องมือ pentool (P) วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Pentool
๖. เราใช้ pen tool ที่เป็นรูป + ครับแล้วทำการจุดตรง กลางของขอบงาน ทั้ง ๒ ข้างครับ
๗. ใช้ pen tool ที่เป็นรูป - ครับแล้วทำการ จุดตรงจุดบนของงาน คือตรง มุมบนของทั้ง ๒ ข้าง งานชิ้นบนก็จะ เหลือแค่ครึ่งชิ้นงานครับ
๘. เราใช้ pen tool ที่เป็นรูป + อีกครั้งแล้วทำการจุดตรง กลางของงานชิ้นบน จุดตรงกลางของขอบบนครับ
(หากไม่รู้ว่าตรงหรือไม่ให้ใช้ ตัวบรรทัดครับโดยการใช้คือ Ctrl + R ครับ แล้วขอบบรรทัดจะออกมาแล้วเราก็คลิกที่ขอบ บรรทัดที่ออกมาครับแล้วลางไปที่งานให้ เป็นเส้นเป็นแนวครับ) ตามรูปนี้ครับ
วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Rulur
๙. เมื่อจุดตรงกลางแล้วครับ เราก็ทำการให้เป็นคลื่นน้ำครับ โดยการใช้ เครื่อง pen tool ครับแต่ใช้เป็นเครื่องมือที่เป็นรูป
วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Pentool1

แล้วเราก็ทำการใช้เครื่องมือที่ว่าครับ ทำการจุดตรงการที่เคยใช้ pentool + ได้จุดไว้
ก็ทำำการลากครับ จะออกมาเป็นรูปแบบนี้ครับ !
วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Pentool2

เมื่อลากเสร็จก็จะออกเป็น คลื่นน้ำครับ แล้วถ้าใครอยากได้สีอื่นก็ สามารถ เลือกการ์เดี้ยนได้ครับจากลิงค์นี้

การเลือก “Gradients” ของ illustrator cs ๓ !

เมื่ออกมาแล้วอาจจะไม่สวยพอใจ ของคุณๆก็สามารถ ปรับเอาเองได้ครับ ไล่สีทางไหนก็เลือกเอาเลยครับ
ของกระผมออกมาเป็นแบบนี้ครับ ; )

วิธีทำเงาคลื่นน้ำ บน illustrator Krand

หง่าว หง่าว
ขึ้นไปข้างบน Go down
https://facebook.com/annnutie

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» สอนทำ Illustrator For CS 3 ระดับ Advance