Nunglub : บอร์ดเป็นกันเองของคนเฝ้าจอ
ช่วยกันสมัครด้วยนะครับ!
Nunglub : บอร์ดเป็นกันเองของคนเฝ้าจอ
ช่วยกันสมัครด้วยนะครับ!
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

^^" เอ่..มันคิดได้ไง

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
NeTSuke
Moderator
Moderator
NeTSuke

Female
บ้านช่อง : •Around Here•
โปรดปราน : EveryThing Not!!! MinD

^^" เอ่..มันคิดได้ไง Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ^^" เอ่..มันคิดได้ไง   ^^" เอ่..มันคิดได้ไง EmptyMay 4th 2009, 9:18 pm

^^" เอ่อ...

เอ่อ ......... คิดได้ไง (ถ้าพอมีเวลาก็ลองอ่าน)
ในวันแรกที่พระเจ้าสร้างโลก พระเจ้าได้สร้างวัวขึ้นคู่หนึ่ง และบอกกับวัวว่า

'วันนี้เราได้สร้างเจ้าขึ้นในฐานะของวัว เพื่อทำงานหนักกลางทุ่งนา
ท่ามกลางแสงแดดจ้าทั้งวัน แล้ว
เราจะให้เจ้ามีชีวิตยืนยาว 50 ปี'

วัวย้อนกลับว่า 'ชีวิตที่ยากลำบากเช่นนี้ จะให้มีอายุยาวถึง 50ปี น่ะหรือ?
ฮึ! เมินเสียเถอะ ขอแค่มี
อายุเพียง 20 ปี ก็พอแล้วล่ะ เอาคืนไปเลย 30 ปี ถ้าได้ก็โอเค'

และพระเจ้าตอบตกลง

วันต่อมาพระเจ้าสร้างสุนัขขึ้น และบอกกับมันว่า
'เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะของสุนัข หน้าที่ของเจ้าคือ
นั่งอยู่ที่ประตูบ้านและเห่าเมื่อมีคนเข้ามา แล้วเราจะให้เจ้ามีอายุยืนถึง
20 ปี'

สุนัขได้ฟังก็พูดขึ้นว่า 'นั่งเฝ้าหน้าประตูบ้าน 20 ปี!
ช่างเป็นชีวิตที่น่าเบื่ออะไรเช่นนี้ ขอคืนชีวิต 10 ปี
ก็แล้วกัน'

พระเจ้าตอบตกลง

วันต่อมาพระเจ้าสร้างลิงขึ้น และบอกกับลิงว่า 'เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะของลิง
หน้าที่ของเจ้าคือ
สร้างความสนุกสนาน และใช้เล่ห์เหลี่ยมของลิงหลอกล่อคนให้หัวเราะ
แล้วเราจะให้เจ้ามีอายุยืน 20
ปี'

ลิงได้ฟังจึงตอบว่า 'อะไรนะ..ทำให้คนหัวเราะ ทำหน้าลิงและเล่ห์กลต่างๆ ตั้ง
20 ปี น่ะเหรอ? ไม่
เอาด้วยหรอก ขอคืนชีวิตไป 10 ปี เหลือแค่10 ปี ก็แล้วกัน'

วันต่อมาพระเจ้าสร้างมนุษย์ขึ้น และบอกว่า
'เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะที่เป็นมนุษย์ หน้าที่ของเจ้าคือ
กิน นอน เที่ยว เล่นสนุกสนาน โดยไม่ต้องทำงานใดๆ เราจะให้เจ้ามีชีวิต 20 ปี'

มนุษย์ได้ฟังก็ต่อรองว่า 'ชีวิตที่สบายเช่นนี้ แล้วท่านจะให้เรามีชีวิตแค่ 20
ปี น่ะเหรอ เอาอย่างนี้ดี
กว่าเราขอชีวิตที่วัวคืนชีวิตให้ท่าน 30 ปี สุนัข 10 ปี และลิง 10 ปี
มาเป็นของเรา เพื่อให้เรามีอายุ
ยืนถึง 70 ปี ตกลงไหม?'

นั่นเป็นเหตุผลว่า...

ทำไมชีวิตของเราในช่วง 20 ปีแรก จึงเต็มไปด้วยความสนุกสนาน กิน นอน เล่น
และไม่ต้องทำอะไร
มากมาย
30 ปีต่อมา ต้องทำงานหนักทั้งวัน เพื่อสร้างครอบครัว
10 ปีต่อมา เกษียณอยู่ที่บ้าน เฝ้าหน้าบ้าน และตะคอกคนที่ผ่านไปมา
10 ปีต่อมา เป็นปู่/ย่า ตา/ยาย ที่ต้องทำหน้าลิง และเล่ห์กลต่างๆ
เพื่อหลอกล่อหลาน!

อ่านจบแล้วก็ตั้งหน้าตั้งตาเป็นวัวกันต่อไปนะพี่น้อง อย่าอู้!!!!

แง่ม แง่ม
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.belugatravel.com
Ice Woy
Moderator
Moderator
Ice Woy

Female
บ้านช่อง : อยู่ที่เดิมมา 18 ปีและ
อาชีพ : อะไรสักอย่างที่ไม่อยากทำเลย นั่นแหละ อาชีพ " ตรู "
โปรดปราน : Olympus OM2 และ Ford Anglia 105e ( ต้อง ถอย มาครอง ให้จงได้ )
งานอดิเรก : อะไรสักอย่างที่ อยากทำ แต่ไม่มีเวลา นั่นแหละ งานอดิเรก

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ^^" เอ่..มันคิดได้ไง   ^^" เอ่..มันคิดได้ไง EmptyMay 4th 2009, 10:12 pm

อ๋อๆๆ

เคยอ่านและ

แต่อ่านอีก มันก็ จริงอ่ะ

-. .-
http://nunglub.5forum.net
NeTSuke
Moderator
Moderator
NeTSuke

Female
บ้านช่อง : •Around Here•
โปรดปราน : EveryThing Not!!! MinD

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ^^" เอ่..มันคิดได้ไง   ^^" เอ่..มันคิดได้ไง EmptyMay 4th 2009, 10:23 pm

^^" เอ่..มันคิดได้ไง 800555
http://www.belugatravel.com

^^" เอ่..มันคิดได้ไง
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» ~มาเปลี่ยนวิธี"กินมาม่า"กันเถอะครับ~
» ^^" 5 ประเทศที่เล็กที่สุดในโลก
» ^^"ลอง ลอง
» ^^" ตรวจเช็คอาการปวดท้อง
» ^^"